नीना गुप्ता’ने नवीन अभिनेत्रींना दिला अ’श्ली’ल सल्ला, ‘विवाहित दिग्दर्शकासोबत कधीच झोपू नका’, झोपायचं असेल तर..

entertenment Latest update

बॉलिवूड अभिनेत्री नीना गुप्ता गेल्या काही दिवसांपासून तिच्या ‘सच कहूं तो’ या आत्मचरित्रामुळे चर्चेत आहे. 1982 मध्ये नीनाने ‘साथ साथ’ आणि ‘गांधी’ सारख्या चित्रपटांमध्ये छोट्या भूमिका करून मोठ्या पडद्यावर प्रवेश केला. ती संपुर्ण आयुष्यभर एक मुख्य अभिनेत्री म्हणून काम करण्यास किंवा एक मोठा ब्रेक मिळावा यासाठी वाट बघत राहिली.

पण 2018 मध्ये वयाच्या 60 व्या वर्षी तिला अशी पहिली भूमिका मिळाली हे देखील खूप मनोरंजक आहे. ‘बधाई हो’ने तिला सर्वोत्कृष्ट अभिनेत्रीचा फिल्मफेअर पुरस्कारही जिंकून दिला. नीनाने तिच्या पुस्तकात स्ट्रगलपासून कास्टिंग काउचपर्यंतच्या इंडस्ट्रीतील कथांवर स्पष्ट मत मांडले आहे. या एपिसोडमध्ये ती चित्रपटांमध्ये काम करणाऱ्या नवीन अभिनेत्रींना सल्लाही देते.

नीना म्हणते की, अभिनेत्रीने विवाहित दिग्दर्शक किंवा निर्मात्याशी कधीही संबंध ठेवू नयेत. ती स्पष्टपणे सांगते, ‘विवाहित दिग्दर्शक किंवा निर्मात्यासोबत कधीही झोपू नका.’ माझ्या आत्मचरित्रातील ‘इफ आय कुड टर्न बॅक टाईम’ हा धडा तुम्हाला अनौपचारिक वाटेल, कारण प्रत्येकजण ते करतोय आणि सगळीकडे ते स्वीकारले जाते.

परंतु असे केल्याने तुम्ही पुन्हा त्या दिग्दर्शक-निर्मात्यासोबत काम करू शकणार नाही. नीना पुढे लिहितात की, हे घडेल कारण आपल्याला आपल्या आजूबाजूला कोणताही त्रास होईल असे कोणी किंवा काहीही नको असेल. यात आश्चर्य नाही की तो कधीही आपल्या पत्नीला तुमच्यासाठी सोडणार नाही, कारण तुम्ही त्याच्यासोबत असणारी पहीलि महीला नसाल.

यापैकी काही लोक त्यांच्या हेतूबद्दल अगदी स्पष्ट आहेत. पण इथे काही लोक असे देखील आहेत,जे अभिनेत्रींना त्यांच्या प्रेमात पाडतात, जसे एखादा विद्यार्थी आपल्या शिक्षकाच्या प्रेमात पडतो. नीना पुढे म्हणते की, हे सामान्य आहे की तुम्ही एखाद्या आकर्षक व्यक्तीला भेटू शकता, जो त्याच्या कामात निष्णात आहे, त्याच्याकडे भरपूर ज्ञान आहे. तुम्ही अशा करिष्माई व्यक्तीकडे आकर्षित होतात.

ती लिहिते, ‘तुम्हाला असे वाटते का, जेव्हा तुम्ही त्याच्याकडे अशा प्रकारे आकर्षित होतात आणि तो तुम्हाला नकार देऊ शकेल, मला वाटते की बरेच पुरुष असे करू शकतील. पण जर तुम्ही तुमच्या स्टाईलने त्या व्यक्तीला इशारे देत राहिलात तर तुमचेच आयुष्य उद्ध्वस्त होईल. नीना लिहितात की,हे वाचून अनेक मुली इंडस्ट्रीतील अशा विवाहित पुरुषांशी संबंध ठेवतील, हे देखील तिला माहीत आहे.

कारण तो पुरुष शक्तिशाली आहे, त्याची इंडस्ट्रीवर पकड आहे. पण माणूस त्याच्या चुकांमधून शिकतो हेही खरे आहे. फार कमी लोक दुसऱ्याच्या चुकांमधून शिकतात. नीना सांगते की विवाहित दिग्दर्शक किंवा निर्मात्यासोबत अफेअर असल्याच्या अफवेमुळे अभिनेत्रींचे करिअर कसे उद्ध्वस्त होते. त्यांच्यासोबत घडलेल्या अशाच एका घटनेचा उल्लेखही त्यांनी केला आहे.

नीना यांनी कोणाचेही नाव न घेता लिहिले आहे की, ‘ जेव्हा मी एखाद्याच्या खूप जवळ आहे, आणि मी त्याला भेटते, तेव्हा मी त्याला मिठी मारते, हात धरून त्याच्याशी बोलत असते. मला हे करायला आवडते. माझा अनुभव एका अफवेबद्दल आहे, जी त्यावेळी प्रसारमाध्यमांमध्ये पसरली होती. माझे एका विवाहित दिग्दर्शकासोबत अफेअर असल्याची अफवा पसरली.

ते इतके वाईट झाले की एके दिवशी दिग्दर्शकाच्या पत्नीने मला तिच्या घरी बोलावले आणि माझ्यावर गंभीर आरोप केले. मी त्यांना पटवून देण्याचा खूप प्रयत्न केला की आमच्यात असे काही नाही आणि मी सर्वांशी असेच बोलते. पण तिचा माझ्यावर विश्वास नव्हता. यावर नीना सांगते की, दिग्दर्शकाच्या पत्नीने तिला सांगितले की, ‘त्याने याआधी अनेक अभिनेत्रींसोबत काम केले आहे.

पण अशा अफवा फक्त तुझ्यासोबतच का पसरल्या?’ नीनाने तिला समजावून सांगितले की, तिला काय झाले ते माहित नाही. आणि ही अफवा कुठून पसरली आहे हे देखील माहीत नाही. नीना म्हणते, ” त्यावेळी मला हे देखील माहित होते की अशा अनेक महिलांसोबत त्या दिग्दर्शकाचे संबंध आहेत,परंतु हे देखील खरे आहे की मीडियामध्ये याबद्दल कधीही चर्चा झाली नाही.

” नीना पुढे लिहितात, ‘मी मूर्ख आणि भोळी होते, कारण मला वाटले की माझ्या प्रामाणिकपणा आणि असे बोलणाऱ्यांचा काही आदर आहे. जे लोक मला ओळखतात त्यांना मी कशी आहे हे माहीत आहे. पण दुर्दैवाने हे सर्व त्याच्या पत्नीसमोर बोलणेही माझ्या विरोधात गेले कारण या घटनेनंतर त्या दिग्दर्शकाने माझ्यासोबत कधीही काम केले नाही.

नीना पुढे लिहितात, ‘जर मी काळाच्या मागे जाऊन काही गोष्टी बदलू शकले असते, तर मी बरेच बदल केले असते, पण आपल्यापैकी कोणाकडे ही लक्झरी नाही. आपण कितीही श्रीमंत झालो,कितीही प्रसिद्ध झालो तरीही आपण आपल्यासोबत घडलेल्या गोष्टींचा फक्त विचारच करू शकतो. भूतकाळ बदलू शकत नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published.