अबबब.. या महिलेने दिला एकाच वेळी चक्क 11 मुलांना जन्म, Zoom करून पहा तुम्हालाही बसेल धक्का…”

entertenment

जानेवारी 2009 मध्ये अमेरिकेच्या नताली सुलेमानने एकाच वेळी आठ मुलांना जन्म दिला. ज्याप्रमाणे दोन किंवा तीन अपत्ये मिळून जन्माला आल्यास जुळे आणि तीळ म्हणतात, त्याचप्रमाणे आठ अपत्यांच्या जन्माला ऑक्टोप्लेट्स म्हणतात. यामुळे नताली जगभरात ऑक्टोमॉम म्हणून प्रसिद्ध झाली. इतकी मुले एकत्र जन्माला आल्याच्या बहुतांश घटनांमध्ये मुले जगू शकली नाहीत.

पण नताली नशीबवान होती. त्यांची आठही मुले सुखरूप मोठी झाली आहेत, निरोगी आहेत आणि नताली तिच्या संपूर्ण कुटुंबासह आनंदी आहे.नतालीच्या निमित्ताने आम्ही तुम्हाला जगभरातील अशा निवडक मातांची माहिती देणार आहोत, ज्यांनी एकत्र पाच-सहा किंवा त्याहून अधिक मुलांना जन्म दिला. यातील एक माता भारतातील ही आहे.

पण पहिली नतालीची गोष्ट:-

नोंदीनुसार, 1998 मध्ये नायजेरियन-अमेरिकन महिला केम चुकू हिने नतालीच्या आधी आठ मुलांना जन्म दिला, परंतु त्यापैकी एकाचा मृ-त्यू झाला. त्यामुळे केमला ऑक्टोमॉम ही पदवी मिळाली नाही. नतालीच्या बाबतीत, जेव्हा लोकांना कळले की ती बेरोजगार आहे आणि असे असतानाही तिने आयव्हीएफ तंत्रज्ञानाने आठ मुलांना जन्म दिला.

तेव्हा लोक खूप संतापले. नताली आधीच सहा मुलांची आई असल्याचं कळल्यावर लोकांचा संताप वाढला. त्यांच्या घरासमोर निदर्शने करण्यात आली. सोशल मीडियावर लोक तिला शिव्याशाप देत असत. आधी तिचे नाव नादिया डेनिस सुलेमान होते, पण तिची प्रतिमा बदलण्यासाठी तिने तिचे नाव बदलून नताली सुलेमान ठेवले.

2012 मध्ये एनबीसी टुडेला दिलेल्या मुलाखतीत तिने सांगितले की ती तिच्या मुलांचे संगोपन करण्यासाठी लोकांच्या मदतीवर अवलंबून आहे. नतालीचे वडील एडवर्ड सुलेमान इराणच्या सैन्यात होते. IVF तंत्रज्ञानाने बाळ कसे जन्माला येतात?या तंत्रात पुरुषाचे शु-क्रा-णू आणि स्त्रीची अंडी लॅबमध्ये एकत्र करून ती स्त्रीच्या गर्भाशयात ठेवली जाते.

यानंतरची प्रक्रिया सामान्य आणि नैसर्गिक आहे. प्रथम गर्भ विकसित होतो, नंतर सुमारे नऊ महिन्यांत मूल जन्माला येते. स्त्रीच्या गर्भाशयात एकापेक्षा जास्त फ्यूजन ठेवल्यास अधिक मुले जन्माला येतात. मात्र ही संख्या 4-5 वर गेल्यावर मुलांचा लवकर मृ-त्यू होण्याचा धोका आहे. नतालीने 1996 मध्ये मार्को गिटिएरेझशी लग्न केले. तेव्हा ती 20 वर्षांची होती.

नतालीने 1997 मध्ये IVF उपचार सुरू केले जेव्हा दोघांनाही नैसर्गिकरित्या मूल होण्यात समस्या येत होत्या. परंतु मार्को याच्या बाजूने नव्हता. नताली आणि मार्को 2000 मध्ये वेगळे झाले. 2006 मध्ये, मार्कोने घटस्फोटासाठी अर्ज केला, जो 2008 मध्ये मंजूर झाला. नतालीवर आधीपासूनच उपचार सुरू होते आणि घटस्फोटानंतर तिने आयव्हीएफद्वारे मुले जन्माला घालण्याचा निर्णय घेतला.

डॉक्टरांनी त्याच्यासाठी 12 फ्यूजन तयार केले होते, त्यापैकी चार खराब झाले आणि उर्वरित आठ मुलांचा जन्म झाला. आठ मुलांची आई झाल्यामुळे नतालीला खूप आनंद झाला, पण मुलांचे संगोपन करणे कठीण जात होते. आई झाल्यानंतर तिला अंमली पदार्थांचे व्यसन लागले, जे तिच्यासाठी आणि तिच्या मुलांसाठी धोकादायक ठरत होते.

त्याचा परिणाम तिच्या कौटुंबिक जीवनावर होत होता. घराबाहेर तिला आधीच खुनाच्या धमक्या येत होत्या. मुलांच्या ताटात अन्न देण्यासाठी आणि त्यांच्या डोक्यावरचे छत अबाधित ठेवण्यासाठी नतालीला अनेक वेगवेगळ्या नोकर्‍या कराव्या लागल्या. कुटुंब टिकवून ठेवण्यासाठी, नतालीने प्रौढ चित्रपटांमध्ये काम केले आणि स्ट्रि-पर देखील बनली. मात्र, काही वर्षांनी त्यांनी हा व्यवसाय सोडला.

ती जिमला जाऊ लागली. स्वतःचे आरोग्य सुधारले, जेणेकरून मुलांचे जीवन सुधारेल. तिने अनेक मनोरंजन कार्यक्रमात हजेरी लावली आणि मुलांसोबत फोटोशूट करून घेतले, ज्याच्या बदल्यात तिला पैसे मिळायचे. मार्च 2012 मध्ये नतालीने ‘क्लोजर’ या ब्रिटीश मासिकासाठी सेमि-न्यु-ड फोटोशूट केले होते. ती पीपल मॅगझिन आणि ओप्रा विन्फ्रेच्या शोमध्ये देखील दिसली.

फेब्रुवारी 2009 पासून, ती अनेक टीव्ही शोमध्ये दिसली आणि आज तिची ओळख एक मीडिया व्यक्तिमत्व म्हणून आहे. नतालीच्या म्हणण्यानुसार, तिने आपले काम हाताळण्यासाठी ज्या व्यवस्थापकाला नियुक्त केले होते त्याने तिचा विश्वासघात केला. नतालीचा मॅनेजर तिला वारंवार धमकी देत ​​होता की मी सरकारकडे तक्रार करेल, तसे झाले असते तर नतालीने आपली मुले गमावली असती.

ती गप्प राहिली आणि तिचा व्यवस्थापक 6 महिने तिचे बँक खाते वापरत राहिला. याशिवाय त्याने नतालीचे 50 हजार डॉलर्स हिसकावले. तेव्हा नतालीची मुलं लहान होती आणि ती धोका पत्करू शकत नव्हती. आता त्यांची मुले मोठी झाली आहेत आणि नतालीचे आयुष्य पुन्हा रुळावर आले आहे, सर्व ठीक आहे. मुले नतालीच्या खूप जवळ आहेत आणि तिला घरात मदत करतात.

मग आईच्या पोटात किती मुले राहू शकतात?

विज्ञान म्हणते की यासाठी कोणतीही निश्चित मर्यादा नाही. आतापर्यंत एका गर्भाशयात जास्तीत जास्त 15 मुलांची संख्या आहे. हे प्रकरण 1971 चे आहे, जेव्हा अमेरिकेत डॉक्टर गेनारो मॉन्टेनिनो यांनी दावा केला होता की त्यांनी 35 वर्षीय महिलेच्या गर्भातून 15 भ्रूण काढले. जिवंत बालकांच्या प्रसूतीच्या बाबतीत हा आकडा नऊ आहे.

1971 मध्ये ऑस्ट्रेलियात एका 29 वर्षीय महिलेने नऊ मुलांना जन्म दिला होता, परंतु त्या सर्वांचा मृ-त्यू झाला. डिकॅपलेटचा दावा देखील आहे, की 10 मुलांचा जन्म एकदा होऊ शकतो. 1946 मध्ये ब्राझीलमध्ये एका महिलेने 10 मुलांना जन्म दिला होता. मात्र, याची पुष्टी होऊ शकली नाही. नताली व्यतिरिक्त इतर व्यक्तींच्या जन्मलेल्या आणि जिवंत राहणाऱ्या मुलांची संख्या सात आहे.

1997 मध्ये, आयोवा, यूके येथे एका महिलेने सात मुलांना जन्म दिला आणि ते सर्व वाचले. 1997 च्या या प्रकरणापासून, असे आणखी दोनदा घडले आहे. तथापि, बहुतेक प्रकरणांमध्ये पाच किंवा त्यापेक्षा जास्त मुले जन्माला येतात, सर्व मुले काही दिवसातच मरतात. याची अनेक उदाहरणे आहेत. मात्र, एका गर्भाशयात किती बाळं येऊ शकतात,

हे त्यांच्या वजन आणि आकारावरही अवलंबून असते. साधारणपणे, गर्भातील बाळांचे वजन 12 पौंडांपर्यंत पोहोचल्यास, प्रसूती वेदना सुरू होतात. गर्भाशयात जितकी जास्त बाळं तितक्या लवकर प्रसूती वेदना सुरू होतात. जर आपण वेळ पाहिली तर, गर्भात बाळ झाल्यानंतर 40 आठवड्यांनंतर वेदना सुरू होऊ शकतात.

जुळ्यांमध्ये ३७ आठवडे, तिघांमध्ये ३४ आठवडे लागतात. जर जास्त मुले असतील तर त्यानुसार वेळ कमी होत जातो. नतालीच्या पोटात आठ बाळं होती आणि त्यांना ३० आठवडे लागले, जे संख्येच्या दृष्टीने खूप चांगले आहे. भारतात एका आईने पाच मुलांना जन्म दिला आहे. मे 2015 मध्ये पंजाबच्या संगरूर जिल्ह्यात एका आईने पाच मुलांना जन्म दिला.

भारतातील अशा प्रकारची ही पहिलीच घटना होती. जन्मलेल्या सर्व मुली होत्या. 32 वर्षीय कुलदीप कौरचे अल्ट्रासाऊंड केले असता त्यात फक्त चार मुले दिसली. या मुलींचा जन्म प्री-मॅच्युअर डिलीव्हरीच्या सात महिन्यांत झाला होता. कुलदीप आणि तिचा पती सुखपाल सिंग यांना आधीच दोन मुली होत्या. या पाच मुलांचे वजन प्रत्येकी 850 ग्रॅम होते.

2011 मध्ये, सूरतमधील 21 व्या सेंच्युरी हॉस्पिटलमध्ये 30 महिला आयव्हीएफ उपचाराद्वारे माता बनल्या. यापैकी 11 मातांना त्यांचे मूल 11 नोव्हेंबर 2011 रोजी म्हणजेच 11-11-11 रोजी जन्माला यावे असे वाटत होते. त्यापैकी सर्वात वृद्ध महिला 43 वर्षांची होती. तर 11-11-11 रोजी या रुग्णालयात 11 मुलांचा जन्म झाल्याची बातमी आली होती. मात्र काही ठिकाणी या घटनेचा एकट्या महिलेने 11 मुलांना जन्म दिल्याचा प्रचार करण्यात आला.

Leave a Reply

Your email address will not be published.