बॉलिवूडच्या या खतरनाक विलन ची मुलगी आहे ऐश्वर्या, दीपिका पेक्षाही हॉट, फोटो पहाल तर तुम्हीही पडाल तिच्या प्रेमात…”

Entertenment

हिंदी चित्रपटसृष्टीत खलनायकांची एक वेगळी ओळख आहे, ९० च्या दशकात बनलेल्या चित्रपटांमध्ये बहुतेक खलनायक इतक्या सशक्त पात्रांमध्ये होते की बॉलीवूडच्या खलनायकाचा विचार केला तर खऱ्या आयुष्यातही लोक त्यांना खलनायक म्हणून बघायचे. पण ९० च्या दशकातील सर्वात मोठ्या खलनायकाचे नाव प्राण आहे.

प्राण यांनी 1940 ते 90 च्या दशकापर्यंत आपल्या खलनायकी भूमिकेने सर्वांची मने जिंकली असून अमर अकबर अँथनी, जॉनी मेरा नाम, पीपली साहब, हलकू, राम और श्याम, दुनिया इत्यादी अनेक मोठ्या चित्रपटांमध्ये त्यांनी काम केले आहे. खलनायकचा अभिनेता म्हणून श्रेय आणि पुरस्कार. प्राण यांनी त्यांच्या चित्रपट कारकिर्दीत 350 हून अधिक चित्रपट केले.

आणि प्रत्येक वेळी प्राण यांनी आपल्या व्यक्तिरेखेने प्रेक्षकांची मने जिंकली. प्राण यांनी १८ एप्रिल १९४५ रोजी शुक्ला अहलुवालिया यांच्याशी लग्न केले. त्यांना तीन मुले आहेत. अरविंद आणि सुनील अशी दोन मुलं आणि एक मुलगी पिंकी, जिच्यासोबत तो मुंबईला आला होता. आजमितीस त्यांच्या कुटुंबात ५ नातवंडे आणि २ पणतवंडे आहेत.

प्राण यांचे खेळावरील प्रेम सर्वांनाच ठाऊक आहे. त्यांचा स्वतःचा फुटबॉल संघ ‘डायनॅमोस फुटबॉल क्लब’ 50 च्या दशकात खूप लोकप्रिय आहे. ‘जंजीर’ (1973) या चित्रपटासाठी तो खूप लोकप्रिय झाला. यामध्ये त्याने निगेटिव्ह भूमिका साकारली होती आणि त्याचे ‘यारी है इमान मेरा’ हे गाणे खूप लोकप्रिय झाले होते, ज्याला लोक आजही गुणगुणताना दिसतात.

शतकातील खलनायक प्राण यांचे चरित्रही लिहिले गेले आहे. प्राण सिकंद यांना 2001 मध्ये भारत सरकारने कला क्षेत्रातील पद्मभूषण पुरस्काराने सन्मानित केले होते. यानंतर प्राण यांना ‘उपकार’ (1967), ‘आंसू बन गए फूल’ (1969) आणि ‘बेईमान’ (1972) साठी सर्वोत्कृष्ट सहाय्यक अभिनेत्याचा फिल्मफेअर पुरस्कार मिळाला. 1997 मध्ये त्यांना फिल्मफेअर लाइफ टाईम अचिव्हमेंट हा किताबही मिळाला होता.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *