या विवाहित महिलेला हॉटेलच्या रूमवर मित्राला भेटण पडले महागात, त्यांनतर वयाच्या पन्नाशीत पतीने जे केलं ते पाहून रडायला लागली महिला…”

Entertenment

हे नाकारता येत नाही की वैवाहिक संबंध इतके नाजूक असतात की त्यांना आयुष्यभर विश्वासाची आवश्यकता असते. मात्र, या महिलेच्या बाबतीत असे नाही. मित्राला भेटल्यानंतर पतीला तिच्यावर संशय आला. एवढेच नाही तर तिच्या मुलांनीही तिच्यावर अविश्वास दाखवून तीही तिला सोडून निघून गेली.

मी 50 वर्षांची विवाहित महिला आहे. माझा संसार खूप सुखाचा होता, पण अचानक माझ्या आयुष्यात माझ्या एका जुन्या मित्राचा प्रवेश झाला आणि माझ्या आयुष्याला ग्रहण लागले. आम्ही 30 वर्षांनंतर एकमेकांना भेटायला खूप उत्सुक होतो. एका हॉटेलमध्ये भेटायचं ठरवलं.

आम्ही असेच भेटलो असू, पण आमच्यात असे काही झाले नाही. होय, ते मला खूप बकवास वाटते, आणि आमच्यात असे काही नाही.आम्ही फक्त मिञ आहोत. मी त्याला अनेक प्रकारे समजवण्याचा प्रयत्न केला. जेव्हा ही बातमी घरातील इतर लोकांपर्यंत पोहोचली तेव्हा माझ्या पतीने नव्याने सुरुवात करण्याचे आश्वासन दिले.

परंतु असे काहीही घडले नाही. या एका शंकेतून माझा वाईटरित्या मानसिक व शारीरिक छळ सुरू झाला आहे. त्यामुळे मला सतत आत्महत्येचा विचार येतो. हे सर्व कसे थांबवायचे ते मला कळत नाही. मी पूर्णपणे तुटले आहे. मी एकटीच आहे. मला कळत नाही की मी काही चुकीचे केले नाही असे माझे कुटुंब मानेल यासाठी मी काय करावे.

या प्रश्नाला उत्तर देताना समुपदेशन करणाऱ्या मानसशास्त्रज्ञ आणि मानसोपचारतज्ज्ञ डॉ. अनामिका पापडीवाल म्हणाल्या, “मी तुमची परिस्थिती समजू शकते. अशा साशंक वातावरणात जगणे फार कठीण आहे. पण आत्महत्येचे विचार मनातून दूर करा. जर तुम्ही असे पाऊल उचलले तर तुम्ही चुकीचे आहात तर समाजाला वाटेल.

आणि तुम्ही असे पाऊल उचलले तर तुमच्यावरचा कलंक आजन्म तसाच राहील. तुमची चूक झाली हे नाकारता येणार नाही. तुमची चूक आहे की तुम्ही गुपचूप मित्राला भेटायला गेलात, दुसऱ्या खोलीत न भेटता एका खोलीत भेटलात. पण बदल्यात कशाचीही अपेक्षा न ठेवता, प्रत्येकाला काय झाले याचा विचार करणे थांबवण्यासाठी थोडा वेळ द्या.

हळूहळू तुमचे वागणे त्यांना बरे वाटेल आणि सर्वकाही बदलेल. सत्य हे आहे की तुम्ही आता स्वत: ला सिद्ध करू शकत नाही. ही अशी गोष्ट आहे ज्यात संशयाच्या नावाखाली माणसाला आंधळे केले जाते. तुम्ही जितका अधिक समजावून सांगण्याचा प्रयत्न कराल, तितका तुमच्याविषयी संशय त्यांच्या मनात येईल.

म्हणून गोष्टी आहेत तश्या सोडा. काही समस्या सोडवण्यासाठी वेळ महत्त्वाची असते. गप्प बसा आणि पती आणि मुलांना थोडा वेळ द्या. तुम्ही इतर लोकांना देत असलेल्या स्पष्टीकरणामध्ये तुम्हाला अधिक वादविवाद करावा लागेल. तुमच्यावरील हा कलंक नक्कीच पुसला जाईल हे ध्यानात ठेवा.

पतीच्या मनातील संशयाचे कारण तूच आहेस हे तुला मान्य करावे लागेल. एखाद्या मित्राला भेटायला जाताना तुम्ही तुमच्या नवऱ्याला सांगितलं असतं किंवा कल्पना दिली असती तर कदाचित आज असं झालं नसतं. पण तू हे त्याच्यापासून लपवून केलेस आणि हॉटेलच्या बंद खोलीत तो फोटो पाहिल्यावर नवऱ्याला संशय घेणे सोपे झाले.

तू त्याला धोक्यात ठेवत आहेस हे सांगण्यासाठी तो फोटो पुरेसा आहे. तुम्ही तुमच्या पतीला घाबरत असाल, तुम्ही त्याला अशा गोष्टी सांगू शकत नाही आणि म्हणूनच तुम्हाला ते लपवावे लागेल. त्यामुळे संवाद वाढवण्याचा प्रयत्न करा.अशा स्थितीत तुम्ही विवाह समुपदेशन नक्कीच घ्यावे. जाणकार व्यक्ती यातून बाहेर पडण्याचा मार्ग दाखवू शकतो.

शिवाय, तुम्हाला त्यांच्याकडून आवश्यक असलेला मानसिक आधार मिळू शकेल. जर तुम्ही वेळेवर योग्य विवाह समुपदेशन केले नाही तर त्याचा तुमच्या आरोग्यावर परिणाम होऊ शकतो. बाहेरून वाटेल की तुम्ही ठीक आहेत पण आतून तुम्ही पूर्णपणे तुटलेले आहात. त्यामुळे व्यावसायिक विवाह समुपदेशन सत्र जरूर करा.

नात्यात मतभेद असू शकतात पण मनभेद कधीच नसावेत हे लक्षात ठेवा. तसे झाले तर आम्ही सर्वजण उपचारासाठी असू. अनेक नाते संबंध संशयामुळे तुटतात किंवा त्यांच्यात आजीवन मतभेद असतात. संशय ही अशी गोष्ट आहे जी हसत्या खेळत्या कुटुंबाला उद्ध्वस्त करू शकते.

शंका अनेकदा गैरसमजातून उद्भवते. त्यामुळे असा गैरसमज अजिबात होणार नाही याची काळजी घ्या. तसे असल्यास, ते ताबडतोब काढून टाका. जेव्हा तुम्ही शांत राहता किंवा त्याला प्रतिसाद देता तेव्हा शंका वाढते. तुमची भीती किंवा समस्या छोट्या छोट्या चरणांमध्ये मोडणे हा सर्वोत्तम उपाय आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *