या कारणामुळे अकबराच्या पत्नीचे रक्षण करायचे तृतीयपंथी किन्नर (हिजडे), कारण समजल्यावर तुम्हाला सुद्धा बसेल धक्का…”

Entertenment

मुघलांच्या काळात राजे अनेक विवाह करायचे आणि आपल्या राण्यांसोबत एकाच महालात रात्रंदिवस घालवायचे.अकबर हा मुघल सत्तेचा सर्वात मोठा शासक मानला जातो,ज्यांचे साम्राज्य बहुतेक भारतीय उपखंडात पसरले होते.अकबर हा भारताच्या इतिहासात एक अतिशय लोकप्रिय सम्राट मानला जातो.

ज्याने दिल्लीसह भारताच्या अनेक भागात दीर्घकाळ राज्य केले,ज्याची छाप आजही दिसून येते.मुघलांमध्ये सर्वात प्रसिद्ध असलेला अकबर त्याच्या विचित्र कारनाम्यांसाठी देखील ओळखला जातो आणि त्या कारनाम्यांपैकी एक म्हणजे अकबराच्या पत्नींचे रक्षण करण्यासाठी तो नपुंसक वापरत असत.

यामागचे कारण काय होते.भारताच्या इतिहासात मुघलांबद्दल खूप काही लिहिले गेले आहे.अकबर हा मुघल सल्तनतचा सर्वात प्रभावशाली सम्राट होता,परंतु तुम्हाला कदाचित त्याच्याबद्दल एक गोष्ट माहित नसेल ती म्हणजे अकबरचा आपल्या पत्नींवर विश्वास नव्हता.

अकबराला भीती वाटत होती की जर आपल्या महालात गैर-पुरुष आले तर कदाचित त्याच्या बायका त्या गैर-पुरुषांशी सं-बंध ठेवतील.त्यामुळे अकबराने काही षंढांकडे बायकांवर लक्ष ठेवण्याची जबाबदारी दिली होती.मुघल राजवटीत,मुघलांच्या राजवाड्यांमध्ये नपुंसक सम्राटांच्या वैयक्तिक जीवनाचा एक प्रमुख भाग असायचा.

ते बर्‍याच ठिकाणी वापरले जात होते,विशेषत: मुघलांच्या हरम आणि त्यांच्या सुना यांच्या संरक्षणासाठी.तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की मुघलांच्या राजवाड्यात नपुंसकांची संख्या शेकडोच्या घरात होती.असे मानले जाते की सम्राट अकबराला कोणत्याही मानवापुढे नतमस्तक होणे पसंत नव्हते.

आणि त्याला आपल्या मुलींचे लग्न करण्यासाठी नतमस्तक व्हावे लागले.या कारणास्तव,मुघलांच्या बहुतेक मुली आयुष्यभर लग्नाशिवाय राहिल्या.मुघल राज्यकर्त्यांनी त्यांच्या मुलींच्या खोलीच्या आजूबाजूला कोणत्याही पुरुषाला ये-जा करू दिली नाही आणि त्यांच्या खोलीच्या सुरक्षेसाठी पुरुषांशिवाय षंढच ठेवले होते.

अकबराच्या या धोरणाची परंपरा जहांगीर,शहाजहान आणि औरंगजेबानेही स्वीकारली होती.मिरर अकबरीनुसार,1595 मध्ये अकबराचे वार्षिक उत्पन्न 9 कोटी (चांदी) होते.अकबराबद्दल एक गोष्ट प्रसिद्ध होती की तो फक्त देवालाच मस्तक टेकवायचा आणि तो फक्त मुस्लिम धर्मावरच नाही.

तर अनेक धर्मांवर विश्वास ठेवत असे.त्या धर्मांमध्ये बौद्ध आणि हिंदू धर्माचा समावेश होतो.अकबराने अनेक धर्मांचे मिश्रण करून दीन-ए-इलाही धर्माची निर्मिती केली होती,ज्यामध्ये कोणावरही हा धर्म स्वीकारण्याची सक्ती नव्हती,परंतु तो या धर्माचा प्रचार करत असे.

अकबराचा हा धर्म पुष्कळ लोकांनी मान्य केला नव्हता आणि राजाचा धर्म प्रजेचाही असावा यावर त्याचा विश्वास नव्हता.सर्व मानवांना त्यांच्या धर्माचे पालन करण्याचा स्वतःचा अधिकार असला पाहिजे.त्यानुसार तुम्ही सम्राट अकबराला चांगला माणूस म्हणू शकता आणि वाईटही म्हणू शकता.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *