एक ट्रेन खरेदी करायला किती पैसे लागतात? जेव्हा IAS इंटरव्युव या मुलाला विचारला होता हा खतरनाक प्रश्न त्याच उत्तर ऐकून सर्वांची झाली बोलती बंद..” पहा काय बोलला तो

Entertenment

मित्रांनो तुम्हाला कार आणि बाईकची किंमत तर माहितच असेल,परंतु तुम्ही कधी विचार केला आहे का? की ट्रेनची किंमत किती आहे? आज आम्ही तुम्हाला ट्रेनच्या किमतीबद्दल सांगणार आहोत.सर्व लोक रहदारीसाठी गाड्यांचाच वापर करतात.

ट्रॅफिकमध्ये सर्वात मोठी भूमिका रेल्वेची असते.त्यातून दररोज करोडो लोक प्रवास करतात.पण तुम्ही कधी विचार केला आहे का की ही ट्रेन बनवण्यासाठी किती खर्च येईल किंवा किती ट्रेन तयार आहेत.आज भारतीय रेल्वेच्या माध्यमातून लाखो लोकांना रोजगार मिळत आहे.

सध्या भारतीय रेल्वेमध्ये सुमारे 13 लाख कर्मचारी कार्यरत आहेत.ट्रेन दोन भागांमध्ये बनविली जाते,ज्यामध्ये संपूर्ण ट्रेन खेचणारे पहिले इंजिन आणि दुसरा डबा त्यात गुंतलेला असतो.कोच बनवण्यासाठी वेगवेगळे खर्च येतात,कारण तेही श्रेणींमध्ये विभागलेले असते.

ज्यामध्ये काही सामान्य आहेत तर काही थोडे किचकट आहेत.संपूर्ण ट्रेनची किंमत जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला इंजिन आणि डब्यांची किंमत माहित असणे आवश्यक आहे.रिपोर्ट्सनुसार,एक इंजिन बनवण्यासाठी सुमारे 20 कोटी खर्च येतो,ट्रेनचे इंजिन 20 कोटींमध्ये बनते.

तेच डबे सोयीनुसार वेगवेगळ्या पद्धतीने बनवले जातात.जसे ट्रेनचे काही डबे स्लीपर आहेत,काही वातानुकूलित आहेत आणि काही सामान्य आहेत,त्यामुळे सुविधा वेगळ्या आहेत.तथापि,त्यांचा आकार समान असल्याने त्यांच्या किंमतीत फारसा फरक नाही.

एक कोच बनवण्यासाठी सुमारे दोन कोटी रुपये खर्च येतो.आणि सर्व गाड्यांना वेगवेगळे डबे आहेत.एक्स्प्रेस ट्रेनला जास्तीत जास्त २४ डबे आहेत,त्यानुसार २४ डब्यांची किंमत २ कोटी प्रति डबा या दराने ४८ कोटी आहे.आणि जर इंजिनमध्ये 20 कोटी जोडले.

तर एक्स्प्रेस ट्रेनची किंमत सुमारे 68 कोटी रुपये होते.अशा प्रकारे तुम्ही ट्रेनची किंमत मोजू शकता.ट्रेनची किंमत किती आहे माहित आहे का?आता आपण सांगूया की आपल्या देशात किती गाड्या आहेत.भारताबद्दल बोलायचे झाले तर एकूण 12,617 पॅसेंजर ट्रेन आहेत.

ज्या प्रवासासाठी उपलब्ध आहे.यासोबतच ७,३४९ मालगाड्या आहेत,ज्या माल वाहून नेण्याचे काम करतात.आगामी काळात मालगाड्यांची संख्या आणखी वाढवण्यात येणार आहे.यासोबतच भारतीय गाड्याही आधुनिक तंत्रज्ञानाने सुसज्ज केल्या जात आहेत.

त्यामध्ये जुन्या गाड्या अपग्रेड करून त्यासोबत नव्या गाड्या जोडल्या जाणार आहेत.भारतातील रेल्वे ट्रॅकची एकूण लांबी ६७,३६८ किमी आहे,जी संपूर्ण भारतात पसरलेली आहे.हे अंतर कापण्यासाठी दररोज हजारो गाड्या या ट्रॅकवरून प्रवास करतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *